Từ khóa:
Câu hỏi: Hỏi về chính sách khuyến nông!

Xin chào Ban biên tập Cổng Thông tin Điện tử tỉnh Tuyên Quang!

Tôi hiện là cán bộ khuyến nông cơ sở ở thôn, bản thuộc tỉnh Tuyên Quang. Theo như hiện tại, tôi được hưởng phụ cấp với hệ số là 0,2 so với mức lương cơ sở. Kính mong được giải đáp thắc mắc, cụ thể như sau:

Ngày 22/7/2014, HĐND tỉnh Tuyên Quang ban hành Nghị quyết số 11/2014/NQ-HĐND quy định số lượng, chức danh, chế độ, chính sách đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn và ở thôn, tổ dân phố; mức khoán kinh phí hoạt động.....

Tuy nhiên, Nghị quyết trên chỉ quy định mức phụ cấp của nhân viên khuyến nông, lâm, ngư nghiệp ở cấp xã. Mà không có quy định mức phụ cấp của nhân viên khuyến nông, lâm, ngư nghiệp ở cấp thôn (tức là những người hoạt động khuyến nông ở thôn, bản, tổ dân phố như tôi). 

Vậy xin hỏi, văn bản nào quy định mức phụ cấp của những người khuyến nông cơ sở hoạt động ở thôn, bản, tổ dân phố? Nếu có, xin được cung cấp bản mềm (.doc, .docx...) hoặc bản chụp (.pdf, .ipg....) để tôi có thể nắm rõ hơn về chế độ tôi đang được hưởng.

Mong sớm được nhận được hồi âm. Xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Hoàng Mạnh Kiên Địa chỉ: Huyện Na Hang, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 21/08/2017
Cơ quan trả lời: Sở Nội vụ
Ngày trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Sở Nội vụ và nhận được câu trả lời như sau:

 

Câu hỏi: Chế độ chi trả tiền lương đối với giáo viên hợp đồng

Tôi là giáo viên hợp đồng tại một trường thuộc huyện Yên Sơn và được huyện kí hợp đồng từ năm 2013. Đến nay tôi được biết có sự chênh lệch tiền lương giữa các huyện là khác nhau dù là bằng cấp như nhau. Vậy căn cứ nào quy định chế độ chi trả tiền lương đối với giáo viên hợp đồng tại các huyện trên địa bàn tỉnh Tuyên Quang?. Mong được sự hồi âm từ Ban biên tập.

Người gửi: Trần thị thu Hiền Địa chỉ: Sông lô 1, xã An Tường, TP. Tuyên Quang Ngày gửi: 19/08/2017
Cơ quan trả lời: Sở Nội vụ
Ngày trả lời: 07/09/2017
Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Sở Nội vụ và nhận được câu trả lời như sau:
Câu hỏi: Chính sách theo nghị định 116/2010/NĐ-CP

Ngày 28/4/2017 Chính phủ đã ban hành Quyết định số 582/QĐ-TTg phê duyệt thôn đặc biệt khó khăn ... giai đoạn 2016-2020, Xin hỏi chính sách theo Nghị định 116/2010 như sau:

- Công chức Kiểm lâm địa bàn được giao phụ trách xã thuộc khu vực III tại Quyết định số 582/QĐ-TTg có được hưởng chính sách theo Nghị định 116/2010.

- Công chức Kiểm lâm địa bàn được giao phụ trách xã thuộc khu vực I, II nhưng có thôn đặc biệt khó khăn có được hưởng chính sách theo Nghị định 116/2010.

- Trụ sở các đơn vị Hạt Kiểm lâm, Trạm kiểm lâm, chốt bảo vệ rừng đóng tại thôn đặc biệt khó khăn hoặc xã khu vực III thì toàn thể cán bộ công chức của đơn vị đó có được hưởng chính sách theo NĐ 116/2010?

 

Người gửi: Mai Liên Địa chỉ: Chi cục Kiểm lâm tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 18/08/2017
Cơ quan trả lời: Ban biên tập Cổng thông tin điện tử
Ngày trả lời:
Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Sở Nội vụ và nhận được câu trả lời như sau:
Câu hỏi: Xây dựng đường đê ven sông từ giáp Hữu Đô đến xã Đông Thọ

Tôi là Đinh Thị Thanh Huệ ở Xã Quyết Thắng, huyện Sơn Dương, tôi có một bức xúc cần được giải đáp. Đó là tuyến đường tuyến đường đê giáp Hữu Đô thuộc tỉnh Phú Thọ kéo dài qua Quyết Thắng đến Đông Thọ, song song với đoạn đường xã Chí Đám, Đoan Hùng, hiện nay vẫn chưa được làm, đi lại rất vất vả. Đã rất nhiều năm rồi trong khi cùng một tuyến đường, tỉnh bạn đã làm đường nhựa từ lâu nhưng phần tỉnh mình vẫn còn đó, lồi lõm và lầy lội mỗi khi mưa xuống, rất khổ cho người dân và trẻ em đi học. Tôi cũng như mọi người dân đều bức xúc, vì sao con đường đó vẫn chưa được làm, hàng năm tiền thuế đóng đầy đủ nhưng đường xá vẫn không có gì thay đổi, tôi thật sự thất vọng và rất mong có câu trả lời, mong Cổng thông tin Điện tử tỉnh chuyển ý kiến của tôi đến các cơ quan chức năng để người dân có thể có một con đường tốt để đi lại. Xin cảm ơn.  Đây là hình ảnh của nó.

https://www.facebook.com/24htuyenquang/photos/a.1108403889206023.1073741829.1058532480859831/1358290280884048/?type=3&theater

Người gửi: Đinh Thị Thanh Huệ Địa chỉ: Xã Quyết Thắng, huyện Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 28/05/2017
Cơ quan trả lời: Sở Giao thông vận tải
Ngày trả lời: 26/06/2017

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Sở Giao thông Vận tải và nhận được câu trả lời như sau:

 

Câu hỏi: Hỏi về chế độ cho người dân tộc thiểu số

Việc xác định "Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo" căn cứ vào văn bản nào? Văn bản nào quy định miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số.

Người gửi: Đoàn Khắc Minh Địa chỉ: Xóm Chè Đen 2, Xã Hoàng Khai, Huyện Yên Sơn, Tỉnh Tuyên Quang.  Ngày gửi: 08/05/2017
Cơ quan trả lời: Ban Dân tộc
Ngày trả lời: 23/05/2017
Câu hỏi: Chế độ thi tuyển với con em thương binh liệt sĩ

Hiện nay các chế độ ưu đãi trong thi cử, tuyển sinh với con em thương binh, liệt sĩ được quy định như thế nào, ngoài cộng điểm ưu tiên còn được hưởng chế độ ưu đãi nào khác không?

Người gửi: Trần Duy Quang Địa chỉ: Xã Đức Ninh, huyện Hàm Yên, Tuyên Quang Ngày gửi: 08/05/2017
Cơ quan trả lời: Sở Nội vụ
Ngày trả lời: 19/05/2017

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Sở Nội vụ và nhận được câu trả lời như sau:

Câu hỏi: Hỏi về thủ tục công chứng

Hôm trước tôi có ra xã xin dấu về việc làm giấy khai sinh cho con, nhưng đồng chí Phó Chủ tịch xã phụ trách công chứng không có mặt tại trụ sở. Vì vậy tôi không thể công chứng được các giấy tờ của mình. Tôi xin hỏi, đối với UBND cấp xã, ai chịu trách nhiệm chứng thực vào các giấy tờ công chứng ngoài đồng chỉ Chủ tịch và Phó Chủ tịch ?

Người gửi: Nguyễn Văn Toàn Địa chỉ: Huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 18/04/2017
Cơ quan trả lời: Huyện Yên Sơn
Ngày trả lời: 03/05/2017

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với UBND huyện Yên Sơn, nhận được câu trả lời như sau:

Câu hỏi: Chế độ cho phụ nữ thai sản

Xin hỏi Lao động nữ đang công tác tại khối cơ quan đoàn thể của huyện, nếu đi làm sớm hơn 2 tháng so với chế độ nghỉ thai sản là 6 tháng thì có được hưởng lương 2 tháng đó hay không? Nếu được thì sẽ tính lương như thế nào?

 

Người gửi: Dương Thu Minh Địa chỉ: Tổ 6, phường Tân Hà, TP.Tuyên Quang Ngày gửi: 18/04/2017
Cơ quan trả lời: Sở Lao động, TB và Xã hội
Ngày trả lời: 04/05/2017

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Sở Lao động, Thương binh và Xã hội, nhận được câu trả lời như sau:

Câu hỏi: Hỏi về ngày vào Đảng

Tôi xin hỏi ngày vào Đảng là ngày nào? một đồng chí Đảng viên ở cơ quan tôi lấy ngày vào Đảng là ngày ghi trong Quyết định kết nạp Đảng của đồng chí ấy, liệu có đúng không? Các loại giấy tờ của đồng chí ấy đều ghi vậy, liệu có phải chỉnh sửa lại không? Xin trân trọng cám ơn!

Người gửi: Lê Phương Nhung Địa chỉ: Huyện Na Hang, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 15/03/2017
Cơ quan trả lời: Huyện ủy Na Hang
Ngày trả lời: 03/05/2017

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Ban Tổ chức Huyện ủy Na Hang, nhận được câu trả lời như sau:

 

Câu hỏi: Hỏi về chế độ cho người dân tộc thiểu số

Tôi là người dân tộc thiểu số, tôi đang muốn vay vốn để làm kinh tế. Tôi xin được hỏi tỉnh Tuyên Quang có chính sách nào hỗ trợ vốn để phát triển kinh tế ở vùng đặc biệt khó khăn không? Tôi xin cảm ơn. 

Người gửi: Ma Quang Bắc Địa chỉ: Huyện Chiêm Hóa, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 14/03/2017
Cơ quan trả lời: Ban Dân tộc
Ngày trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Ban Dân tộc và nhận được câu trả lời như sau:

Câu hỏi: Hỏi chế độ nghỉ phép

Theo điều 13 của Luật Cán bộ, công chức quy định về chế độ nghỉ ngơi của cán bộ, công chức. Vậy tôi muốn hỏi cán bộ, công chức xã có được nghỉ phép hàng năm không? Thời gian nghỉ là bao nhiêu ngày? Thủ tục như thế nào?

Người gửi: Vũ Văn Hiếu Địa chỉ: Huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 12/03/2017
Cơ quan trả lời: Huyện, thành phố
Ngày trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Phòng Nội vụ huyện Yên Sơn, nhận được trả lời như sau:

Câu hỏi: Chế độ mai táng cho thương binh

Bác tôi sinh năm 1938, tham gia chiến đấu chống Mỹ cứu nước bị thương, hiện nay đang hưởng trợ cấp thương binh hàng tháng. Bác tôi không tham gia hội viên Hội cựu chiến Binh. Xin hỏi theo khoản 8, điều 5, Nghị định 150 của chính phủ và theo TT liên tịch số 10/2007 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, Hội CCB Việt Nam, Bộ Tài chính và Bộ Quốc Phòng hướng dẫn thì Bác tôi là cựu chiến binh. Nếu Bác tôi chết có được tổ chức tang lễ theo Nghi thức hay không? thủ tục như thế nào?

Người gửi: Lâm Thị Vy Địa chỉ: Tổ 33, Phường Minh Xuân, Tuyên Quang Ngày gửi: 12/03/2017
Cơ quan trả lời: Hội Cựu chiến binh tỉnh
Ngày trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Hội Cựu chiến binh tỉnh, nhận được câu trả lời như sau:

Câu hỏi: Hỏi về các khoản thu thuế

Nhóm chúng tôi gồm 15 người là các lao động tại địa phương có tham gia vận chuyển vật liệu xây dựng khoán theo khối lượng cho một công ty A. Tổng số thu nhập cả nhóm trong 1,5 tháng là 145 triệu đồng. Công ty A yêu cầu tôi có hóa đơn cấp lẻ từ Chi cục Thuế sở tại. Vậy tôi xin hỏi, tôi phải làm những thủ tục gì để được cấp hóa đơn lẻ? Mức thuế GTGT, TNDN tôi phải nộp là bao nhiêu trên tổng doanh thu 145 triệu đồng?.

Người gửi: Nguyễn Trung Nghĩa Địa chỉ: Xã Lưỡng Vượng, huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 12/03/2017
Cơ quan trả lời: Chi cục Thuế thành phố Tuyên Quang
Ngày trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Chi cục Thuế thành phố Tuyên Quang và nhận được câu trả lời như sau:

Câu hỏi: thủ tục thành lập công ty

Hiện nay tôi đang làm về lĩnh vực tranh thêu tại Sài Gòn, nay tôi muốn về Tuyên Quang mở công ty buôn bán tranh thêu cho khách du lịch thì cần những thủ tục pháp lý gì? Sản phẩm tôi kinh doanh (http://tranhtheutnc.com/) được tính thuế ra sao? mong được hướng dẫn cụ thể.

Người gửi: Trần Trung Địa chỉ: 79/10 Hòa Bình, P.Tân Thới Hòa, Q.Tân Phú Ngày gửi: 10/03/2017
Cơ quan trả lời: Sở Kế hoạch và Đầu tư
Ngày trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, BBT Cổng thông tin điện tử tỉnh đã trao đổi với Sở Kế hoạch và Đầu tư, nhận được trả lời như sau:

Câu hỏi: Hỏi về chế độ bảo hiểm

Thời gian nâng lương của tôi được tính từ ngày 1/2/20216. Tôi nghỉ chế độ thai sản từ tháng 8/2016 đến tháng 2/2017, đến tháng 9/2016 tôi có quyết định nâng lương hưởng từ ngày 1/2/2016. Vậy tôi có được truy lĩnh tiền bảo hiểm từ tháng 10/2016 đến tháng 2/2017 không? Xin nhận được giải đáp của cơ quan nhà nước. Xin trân trọng cảm ơn!

Người gửi: Nguyễn Thị Oanh Địa chỉ: Huyện Chiêm Hóa, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 21/02/2017
Cơ quan trả lời: Bảo hiểm Xã hội tỉnh
Ngày trả lời:

Câu hỏi: Hỏi về điều kiện thủ tục đặt tên đường, phố

Kính gửi Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch tỉnh Tuyên Quang
Tôi là Trương Quốc Hiếu 
Trú quán 294, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội
Điện thoại: 0903806654
Tôi xin hỏi một việc như sau:
Bố tôi là cụ Trương đình Dần, nguyên Bí thư Ban Cán sự Đảng Tỉnh Tuyên Quang (nguyên Bí thư đầu tiên của tỉnh Tuyên quang). Cụ dã mất từ năm 2006,
Gia đình muốn hỏi Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch tỉnh Tuyên Quang là có thể đặt tên đường, phố,... mang tên cụ Trương Đình Dần tại Tuyên Quang hay không?
Nếu được thì thủ tục như thế nào.
Xin cảm ơn,
Trương Quốc Hiếu

Người gửi: Trương Quốc Hiếu Địa chỉ: 35a ngõ 294, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội Ngày gửi: 21/02/2017
Cơ quan trả lời: Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch
Ngày trả lời:
Câu hỏi: Hỏi về thuế

Cơ quan tôi có thuê một nhóm người lao động (Có một người đứng tên để ký hợp đồng giao khoán) về việc dọn vệ sinh công nghiệp trong nhà máy. Sau khi hoàn thành công việc, họ đã xuất hoá đơn nhân công (hoá đơn này mua ở chi cục thuế) để làm chứng từ thanh toán. Xin hỏi cơ quan tôi có được thu thuế thu nhập cá nhân của các thành viên trong nhóm lao động này nữa không. Có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này không. Xin cảm ơn!

Người gửi: Hoàng Văn Hà Địa chỉ: Huyện Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 21/02/2017
Cơ quan trả lời: Cục Thuế tỉnh
Ngày trả lời:

Câu hỏi: Hỏi chuyển đổi bằng lái xe

Đề nghị Sở Giao thông Vận tải tỉnh cho biết rõ về lộ trình thời gian và thủ tục chuyển đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe loại mới bằng vật liệu PET (giấy phép lái xe các loại).

Người gửi: Đinh Thị Hoa Địa chỉ: Xã Thắng Quân, huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 21/02/2017
Cơ quan trả lời: Sở Giao thông vận tải
Ngày trả lời:
Câu hỏi: Hỏi thuế cửa hàng photo

Tôi là hộ kinh doanh mặt hàng photocopy - văn phòng phẩm. Tôi muốn hỏi cơ quan chức năng khi viết hóa đơn về các mặt hàng in ấn, photocopy, văn phòng phẩm thì phải nộp mức thuế cụ thể là bao nhiêu? mức thuế khoán và thuế thu nhập cá nhân phải nộp cụ thể ra sao? Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Nguyễn Quốc Hiếu Địa chỉ: Thị trấn Tân Yên, huyện Hàm Yên, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 15/02/2017
Cơ quan trả lời: Cục Thuế tỉnh
Ngày trả lời:

Câu hỏi: Bố trí công tác

Tôi là một cán bộ là Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh xã, có trình độ trung cấp quản lý nhà nước, có thời gian công tác và đóng BHXH bắt buộc trên 60 tháng, nay độ tuổi không còn phù hợp với công tác Đoàn thì có được bố trí, ưu tiên vào các chức danh khác của xã không?

Người gửi: Nguyễn Trung Sơn Địa chỉ: Huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang Ngày gửi: 15/02/2017
Cơ quan trả lời: Huyện Yên Sơn
Ngày trả lời:

 

Câu hỏi: Lập dự toán xây dựng công trình quy mô nhỏ

Tại điểm a khoản 1 Điều 82 Luật xây dựng năm 2014 quy định thẩm quyền thẩm định thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công và dự toán xây dựng: “Đối với công trình xây dựng sử dụng vốn ngân sách nhà nước: Cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp chủ trì thẩm định thiết kế kỹ thuật, dự toán xây dựng trong trường hợp thiết kế ba bước; thiết kế bản vẽ thi công, dự toán xây dựng trong trường hợp thiết kế hai bước”.

Như vậy, đối với Báo cáo kinh tế - kỹ thuật (thiết kế một bước), Luật Xây dựng năm 2014 không quy định thẩm định thiết kế bản vẽ thi công và dự toán xây dựng.

Các công trình trên địa bàn huyện (UBND huyện là chủ đầu tư) phần lớn là thiết kế một bước (chủ yếu dưới 03 tỷ đồng). Tuy nhiên trong dự toán các công trình (thiết kế 01 bước) lại có chi phí thẩm tra thiết kế và chi phí thẩm tra dự toán. Cho hỏi việc tính chi phí như vậy có đúng không?

Tệp đính kèm: Tải về
Người gửi: Cường Anh Địa chỉ: Na Hang, Tuyên Quang
Câu hỏi đã được gửi tới: Sở Xây dựng
Ngày gửi: 06/09/2017
Câu hỏi: chế độ của cử tuyển

Tôi là sinh viên cử tuyển của tỉnh Tuyên Quang, tôi học trường Đại học sư phạm TDTT Hà Nội. Trong quyết định cử tôi đi học từ năm 2004 đến năm 2009 có ghi rõ là sau khi tôi tốt nghiệp ra trường tôi sẽ phải về tỉnh công tác theo sự phân công công tác của Chủ tịch UBND Tỉnh. Tôi muôn hỏi tại sao từ khi tốt nghiệp ra trường đến nay vẫn chưa được phân công công tác?

Tệp đính kèm: Tải về
Người gửi: Ma Thị Chinh Địa chỉ: Xã Yên Thuận - Huyện Hàm Yên - Tỉnh Tuyên Quang
Câu hỏi đã được gửi tới: Sở Nội vụ
Ngày gửi: 04/08/2017
Lưu ý: Bạn phải nhập đầy đủ, chính xác các thông tin để Ban biên tập thuận lợi trong việc liên lạc, hỗ trợ.
(Các ô có dấu (*) bắt buộc phải nhập dữ liệu)
Mã bảo vệ
Retype the CAPTCHA code from the image
Change the CAPTCHA codeSpeak the CAPTCHA code
 
Hiện nay, do số lượng câu hỏi gửi về BBT Cổng Thông tin điện tử nhiều, vì vậy, BBT chỉ trả lời các câu hỏi có nội dung rõ ràng, ngắn gọn, không sai lỗi chính tả, điền đầy đủ các thông tin và không trùng lặp với các câu hỏi hoặc câu trả lời đã có. Nếu trường hợp nội dung câu hỏi dài thì soạn thảo thành định dạng word và gửi theo file đính kèm. Thời hạn trả lời là 20 ngày (đối với các câu hỏi phải gửi tới các ngành liên quan).

BBT CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH TUYÊN QUANG

Liên kết chuyên mục